Xe máy chở 3 người bị phạt bao nhiêu tiền?

Theo quy định mới nhất, lỗi người điều khiển xe máy chở quá số người quy định từ ba người trở lên sẽ bị xử phạt như thế nào?
Tại Nghị định 46 quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ, đường sắt thì hành vi chở quá số người quy định khi điều khiển xe máy, xe gắn máy và các loại xe tương tự được nêu rõ tại Điều 6 (Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ).
xe-may-cho-3-phat-bao-nhieu
Xe máy chở 3 người bị phạt bao nhiêu tiền

Người điều khiển xe máy chở quá số người quy định sẽ bị phạt tiền, đồng thời có thể bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe đến 3 tháng.

Đối với người điều khiển xe máy chở theo 2 người trên xe (trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 14 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật) sẽ bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng, được quy định tại Điểm l, Khoản 3, Điều 6.

Đối với người điều khiển xe máy chở theo 3 người trên xe sẽ bị phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng, được quy định tại Điểm b, Khoản 4, Điều 6.

Ngoài ra, theo Điểm b, Khoản 12, Điều 6 quy định về hình thức xử phạt bổ sung thì người điều khiển xe chở quá số người quy định theo Điểm b, Khoản 4 sẽ bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 1 tháng đến 3 tháng.

(Nguồn : 24H.com.vn – http://www.24h.com.vn/xe-may-xe-dap/xe-may-cho-ba-nguoi-bi-phat-bao-nhieu-tien-c748a885717.html)